Điều kiện được miễn gọi nghĩa vụ quân sự
Thứ Hai, 28/12/2020 10:34

Công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học phải đến hết 27 tuổi mới được hoãn gọi NVQS. Công dân nam có con nhỏ không được hoãn gọi nghĩa vụ quân sự.

nvqs2011162700-w500-h333.jpg

Hỏi:

Năm 2012, tôi 19 tuổi (tôi sinh ngày 15/10/1993), được hoãn gọi nhập ngũ vì đang học đại học. Sau khi ra trường, tôi tiếp tục vừa học vừa làm tại 1 trường đại học khác nên vẫn được hoãn gọi nghĩa vụ quân sự (NVQS). Mới đây, hội đồng xét tuyển NVQS tại nơi tôi cư trú gửi giấy báo yêu cầu tôi khám sức khỏe cho kỳ xét tuyển tháng 3 năm 2021.

Tuy nhiên, hiện tại tôi đã 27 tuổi và đang có con mới sinh (dưới 18 tháng). Cho tôi hỏi cách tính độ tuổi NVQS và trường hợp tôi đang có con nhỏ thì có được tạm hoãn gọi NVQS hay không?

(Lê Thống Nhất – Phường 7, thành phố Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu)

Trả lời:

Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định độ tuổi gọi nhập ngũ, công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ. Độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

Tại điểm g Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định, tạm hoãn gọi nhập ngũ với những công dân đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học hệ chính quy trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo đó, công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi. Như vậy, độ tuổi tham gia NVQS từ đủ 18 đến hết 27 tuổi.

Cách tính độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự như sau: Căn cứ các quy định nêu trên, cần chú ý 3 mốc thời gian là đủ 18 tuổi, hết 25 tuổi và hết 27 tuổi. Tuổi đi nghĩa vụ quân sự phải được tính tròn ngày, tròn tháng, tròn năm. Giả sử gọi thời gian sinh của công dân nam là dd/mm/yyyy thì thời gian công dân đủ tuổi được tính cụ thể:

Thời gian công dân này đủ 18 tuổi là dd/mm/yyyy + 18.

Hết 25 tuổi là hết ngày dd/mm/yyyy  + 26 (đủ 26 tuổi)

Hết 27 tuổi là hết ngày dd/mm/yyyy  + 28 (đủ 28 tuổi)

Với trường hợp của anh Lê Thống Nhất thì cách tính tuổi tham gia NVQS của anh Nhất như sau:

Anh Nhất sinh ngày 15/10/1993, thời điểm anh Nhất đủ 18 tuổi được xác định là vào ngày 15/10/2011. Do vậy, từ ngày 15/10/2011, anh Nhất bắt đầu bước vào độ tuổi được gọi nhập ngũ.

Đến hết ngày 15/10/2019, anh Nhất mới hết tuổi gọi nhập ngũ (đối với trường hợp hết 25 tuổi).

Với trường hợp được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi tham gia NVQS là đến hết 27 tuổi tức là đến hết ngày 15/10/2021, anh Nhất sẽ hết tuổi gọi nhập ngũ.

Như vậy, hội đồng xét tuyển NVQS gửi giấy báo gọi anh Nhất khám sức khỏe để nhập ngũ trong tháng 3 năm 2021 là đúng.

Đối với trường hợp anh Nhất có con nhỏ, căn cứ  Điều 14 và Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, các đối tượng được miễn đăng ký NVQS, miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau: 

Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần hoặc bệnh mãn tính theo quy định của pháp luật; con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một; một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, công an nhân dân.

Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Qua các quy định trên, trường hợp anh Nhất không thuộc các điều kiện được miễn đăng ký, miễn gọi nghĩa vụ quân sự.

Huỳnh Minh Đức
Tag: Miễn nghĩa vụ quân sự , Luật Nghĩa vụ quân sự , Nghĩa vụ quân sự